Yadda Ake Zama Mai Wayo

0
12715
Yadda ake zama Smart
Yadda ake zama Smart

Kuna so ku zama ɗalibi mai wayo? Shin kuna son hawa sama sama da ƙalubalen ilimi da ke fuskantar su cikin sauƙi na yanayi? Anan akwai labarin canza rayuwa akan yadda ake zama mai hankali, Cibiyar Ilimi ta Duniya ta gabatar muku don gaya muku abubuwan ban mamaki da mahimman shawarwarin da ake buƙata don zama ɗalibi mai wayo.

Wannan labarin yana da mahimmanci ga masana kuma zai yi nisa don inganta rayuwar karatun ku idan an bi shi da kyau.

Smart

Menene Ma'anar Zama SMART?

Ku zo kuyi tunani a kai, wata hanya ko wata ana kiran mu da wayo; amma menene ainihin ma'anar zama mai hankali? Kamus ɗin ya kwatanta mutum mai wayo a matsayin wanda yake da hankali da sauri. Wannan nau'in hankali yana zuwa ne a mafi yawan lokuta, amma yana da kyau a lura cewa ana iya haɓaka shi ko da ba a nan gaba ɗaya daga farko.

Kasancewa wayo yana haɓaka mutum don sarrafa ƙalubale, har ma da amfani da su don ƙarin fa'ida. Baya ga magance matsalolin mutum da na halitta a halin yanzu, yana da nisa don sanin yadda kasuwanci zai yi fice ko da a tsakanin mutanen zamaninsa, yadda za a yi nasara da sauransu don haka ne ma'aikata ke zabar ma'aikata a cikin kamfani na kasuwanci.

Kafin mu shiga hanyoyin zama masu wayo, za mu fara da ma'anar Hankali.

Mai hankali: Ita ce iya samun ilimi da fasaha da kuma amfani da ita.

Sanin hankali don zama tushen wayo, yana da sha'awar lura da 'Koyo' a matsayin mafi mahimmancin ƙarfin zama mai wayo. A gare ni, babban alamar mutum mai wayo shine mutumin da ya gane cewa duk da cewa sun riga sun san abubuwa da yawa, har yanzu akwai sauran abubuwa da yawa da suka rage don su koya.

Yadda Ake Zama Mai Wayo

1. Motsa Kwakwalwa

Yadda ake zama Smart
Yadda ake zama Smart

Hankali ba shine kowa da kowa aka haife shi ba amma ana iya samunsa.

Kamar dai tsokoki, kwakwalwar da ke zama wurin hankali za a iya motsa jiki. Wannan shine matakin farko na zama mai hankali. Koyi! Koyi!! Koyi!!!

dara

 

Ana iya motsa kwakwalwa ta hanyar:

  • Magance wasanin gwada ilimi, kamar Rubik's Cube, Sudoku
  • Wasan tunani kamar Chess, Scrabble, da sauransu.
  • Magance matsalolin lissafi da lissafin tunani
  • Yin ayyukan fasaha kamar zane, zane,
  • Rubutun Wakoki. Yana da nisa wajen haɓaka wayo a cikin amfani da kalmomi.

2. Haɓaka Dabarun Mutane

Wayo ba duka ba ne game da ra'ayi na gaba ɗaya da ke da alaƙa da hankali kamar yadda aka tattauna a sama. Hakanan ya ƙunshi yadda za mu iya hulɗa da wasu mutane da ikonmu na haɓaka ƙwarewarsu. Albert Einstein ya bayyana hazaka a matsayin ɗaukar hadaddun da sanya shi mai sauƙi. Za mu iya cimma wannan ta:

  • Ƙoƙarin yin bayanin mu mai sauƙi kuma a sarari
  • Kasancewa da kyau ga mutane
  • Sauraron ra'ayoyin wasu, da dai sauransu.

3. Koyar da kanka

Wani mataki na zama mai hankali shine ta ilmantar da kanka. Dole ne mutum ya koyi kai kansa, yana la'akari da cewa ilimi ba duka ba ne game da matsananciyar makaranta da muke ciki. Makarantu ana son ilmantar da mu ne. Za mu iya ilmantar da kanmu ta hanyar koyo, musamman game da duniyar da ke kewaye da mu.

Ana iya samun wannan ta:

  • Karanta nau'ikan littattafai da mujallu,
  • Ƙara ƙamus; koyo aƙalla kalma ɗaya a rana daga ƙamus,
  • Koyo game da duniyar da ke kewaye da mu. Don zama wayo dole ne mu haɓaka sha'awar batutuwa kamar al'amuran yau da kullun, nazarin kimiyya, abubuwan ban sha'awa, da sauransu.
  • Dole ne mu yi ƙoƙari koyaushe don yin haɗin gwiwa tare da kowane ɗan bayanan da muka samu maimakon kyale shi ya ɓarna a cikin kwakwalwarmu.

koyi Yadda Zaku Iya Samun Maki Mai Kyau.

4. Fadada Horizon ku

Fadada hangen nesa wata hanya ce ta zama mai hankali.

Ta hanyar fadada hangen nesa, muna nufin wuce abin da kuke yanzu. Kuna iya yin haka ta:

  • Koyan sabon harshe. Zai koya muku abubuwa da yawa game da al'adu da al'adun sauran mutane
  • Ziyarci sabon wuri. Ziyartar sabon wuri, ko ƙasa yana koya muku abubuwa da yawa game da mutane da ƙari game da sararin samaniya. Yana sa ku wayo.
  • Kasance mai budaddiyar zuciya don koyo. Kada ku zauna a kan abin da kuka sani kawai; bude zuciyarka don koyan abin da wasu suka sani. Za ku tara ilimi mai amfani game da wasu da muhalli.

5. Kirkira halaye na gari

Domin mu kasance masu hankali, dole ne mu koyi haɓaka halaye masu kyau. Ba za ku yi tsammanin zama wayo ba dare ɗaya. Abu ne da dole ne ku yi aiki.

Waɗannan halaye za su zama larura don mutum ya kasance mai hankali:

  • Yi tambayoyi, musamman game da abubuwan da ba mu fahimta sosai ba.
  • Saita Maƙasudai. Ba ya tsayawa a kafa manufa. Yi ƙoƙari don cimma waɗannan manufofin
  • Koyaushe koya. Akwai hanyoyin samun bayanai da yawa a can. Misali, littattafai, Documentaries, da intanet. Ci gaba da koyo kawai.

Sanin wannan Mafi kyawun Hanyoyi don Aiwatar da Karatun Sakandare.

Mun zo ƙarshen wannan labarin kan Yadda ake zama Waye. Jin kyauta don amfani da sashin sharhi don gaya mana abubuwan da kuke tunanin sun fi ku wayo. Na gode!