Azuzuwan Ilimin Yara Kyauta Kyauta akan layi

0
3518
Azuzuwan Ilimin Yara Kyauta Kyauta akan layi
Azuzuwan Ilimin Yara Kyauta Kyauta akan layi

A cikin wannan labarin, mun lissafa wasu mafi kyawun azuzuwan ilimin yara na kyauta akan layi waɗanda ke akwai don haɓaka tsarin fasahar ku, wanda zai sa ku zama mafi kyawun ilimi.

Ba wai kawai mun jera waɗannan azuzuwan ba amma mun haɗa da taƙaitaccen taƙaitaccen bayani game da abin da za mu jira a kowane aji. Ba wai kawai kuna samun ilimin lokacin da kuka karanta ɗayan waɗannan kwasa-kwasan ba amma kuna samun takaddun shaida wanda zaku iya gabatarwa a ko'ina, don haka yana ba ku ƙarin fa'ida akan wasu a cikin tambayoyin. Akwai kuma kwalejoji na kan layi waɗanda ke ba da Ilimin Yara na Farko (ECE) kuma muna da mafi kyawun waɗanda aka haɗa a cikin wani labarin namu. Kuna iya bin hanyar haɗin da aka bayar a sama don koyo game da waɗannan kwalejoji na kan layi.

10 Kyautar Ilimin Ƙarfafa Ilimi akan layi

1. Tallafin inuwar Makaranta na Musamman Bukatu

duration: 1.5 - 3 awanni.

Na farko a cikin jerinmu shine wannan aji na kan layi kyauta kuma yana koyar da yadda ake sarrafa yara masu Autism da irin wannan cuta ta ci gaba a cikin saitunan makaranta.

Taimakon Shadow da aka yi magana a cikin wannan ajin, ya ƙunshi tallafi ɗaya-ɗaya ga yara masu matsalar ci gaba don taimaka musu haɓaka ƙwarewar zamantakewa, ɗabi'a da ilimi.

Za ku koyi a cikin wannan ajin, kayan aiki masu mahimmanci da dabarun da ake buƙata don ba da tallafin inuwa da kuma taimaka muku fahimtar buƙatar tsarin ilimi.

Wannan ajin yana farawa ta hanyar bayyana tsarin ilimi da ya haɗa da kuma kafa buƙatun waɗannan tsarin. Bayan haka, ya shafi halayen yara masu ciwon ciki wanda ke bambanta su da takwarorinsu na neurotypical da kuma bayyana abubuwan da ke tattare da ilimin ilimin ciwon irin wannan cuta.

2. Gabatarwa ga Tsarin Ilmantarwa ga Malamai da Masu Horarwa

duration: 1.5 - 3 awanni.

Wannan Gabatarwa ta kan layi kyauta ga Tsarin Koyo don ajin Malamai da Masu Horaswa zai koya muku yadda ake cika aikin koyarwa yadda ya kamata ta hanyar amfani da hanyoyin koyarwa waɗanda suka ginu a cikin tsarin koyo na ilimi.

Za ku duba cikin tsarin tsarawa, ƙirƙira, da isar da darussa masu inganci da kuma tantance koyo na ɗalibi, da ka'idar Piaget na haɓaka fahimi da Bloom's Taxonomy of Learning. Yayin koyon wannan kwas, za a gabatar da ku zuwa manyan ka'idodin ilmantarwa, waɗanda suke ɗabi'a da haɓakawa.

Wannan kwas ɗin tsarin ilmantarwa na malamai zai kuma yi magana game da gudummawar kan hanyoyin koyo waɗanda John Dewey da Lev Vygotsky suka bayar da dai sauransu.

3. Koyarwar Yaki da Cin Zarafi

duration: 4 - 5 awanni.

A cikin wannan ajin, za a samar da bayanai masu amfani da kayan aiki na yau da kullun ga iyaye da malamai don magance cin zarafi.

Yayin da kuke ci gaba a cikin wannan ajin, za ku fahimci dalilin da ya sa yake da irin wannan batu kuma ku gane cewa duk yaran da abin ya shafa suna buƙatar taimako - waɗanda ake zalunta da waɗanda ake zalunta. Za ku kuma koyi game da cin zarafi ta yanar gizo da kuma ƙa'idodin da suka dace.

A cikin wannan darasi, za ku koyi yadda za ku kare yara daga shakku da wahala a cikin abubuwan da suka faru na cin zarafi.

Menene ya faru da yaron da ake zalunta ko kuma mai cin zarafi kuma yaya ya shafe su? Ta yaya kuka san cewa yaro ne mai zalunta kuma ta yaya za mu magance wannan matsalar? Wadannan da sauran tambayoyi za a magance su a cikin wannan kwas.

Wannan kwas zai gabatar muku da nau'ikan cin zarafi da ake yi a makarantun firamare da sakandare. Za ku kuma koyi game da dacewa da tasirin zalunci da cin zarafi ta yanar gizo. Don gane matsalar cin zarafi, za ku koyi game da halayen mai cin zarafi don ku sami damar magance wannan matsala idan ta zo.

4. Koyarwar Montessori - Muhimman Ka'idoji & Ka'idoji

duration: 1.5 - 3 awanni.

Wannan shine ɗayan azuzuwan ilimin yara na kyauta akan layi kuma yana mai da hankali kan Koyarwar Montessori, yana fadakar da ɗalibai mahimman ra'ayoyi da mahallin tarihin ilimin ƙuruciya (ECE).

Maria Montessori da abubuwan da ta lura game da halayen koyo na yara, tare da kafaffun sassa daban-daban na Koyarwar Montessori kuma za a halarci su. Wannan ajin kuma yana bayyana rawar muhalli don ilmantarwa da muhalli ke jagoranta.

Koyan wannan aji na ilimin yara na kyauta akan layi, zai taimaka muku haɓaka sha'awar ku ga koyarwar Montessori, yayin da yake mai da hankali kan manufar koyarwar Montessori da abubuwan lura da Maria Montessori game da ƙuruciya da halayen koyo.

Hakanan a cikin wannan ajin, zaku koyi tushe da yanki na koyarwar Montessori. Wannan aji shine manufa don masu farawa.

5. Koyar da ESL ta amfani da Wasanni da Ayyuka

Duration: 1.5 - 3 hours.

An tsara wannan aji na kan layi kyauta don taimakawa malaman Harshen Ingilishi na Biyu (ESL) a duk faɗin duniya su sami ƙarin hanyoyin koyo masu kayatarwa da nishadi ta hanyar wasanni da ayyuka. Saboda shingen harshe yana haifar da matsaloli masu yawa wajen iya sadarwa da bayyana kansa, wannan ajin zai taimake ka ka nishadantar da yaranka da shagaltuwa a duk tsawon shirinka na koyo.

Yara suna da ɗabi'u daban-daban da salon koyo na musamman, don haka alhakinku ne a matsayinku na malamin Harshen Ingilishi na Biyu (ESL) ku lura da waɗannan salon koyo.

Wannan ajin zai samar muku da taƙaitaccen bayani game da haɗa wasanni a matsayin wani ɓangare na tsarin ilmantarwa ga matasa da manyan ɗalibai.

Lokacin da kuka haɗa wasanni a cikin aji, zai taimaka wajen sake fasalin yanayin koyo wanda waɗannan matasa ke amfani da su don haɓaka harshensu na farko.

A cikin wannan ajin, zaku sami ilimin hanyoyin koyo na farko guda uku da yadda ake amfani da wannan ilimin don lura, fahimta da koyar da ɗaliban ku.

6. Gudanar da Fahimtar Fahimtar - Hanyoyi da Ci gaba

duration: 4 - 5 awanni.

A cikin wannan ajin, za ku iya yin nazari game da dabarun da ke tattare da sarrafa hankali na motsin rai da ci gaba.

Koyon ma'anar ilimi game da motsin rai da nau'ikan yanayi, da kuma tattauna ilimin kimiyyar ƙwaƙwalwa, wanda ke ba da wata hanya ta dabam ta fahimtar rawar abubuwan da ke tattare da tunani a cikin hukunci da yanke shawara kuma za a magance su.

Wannan aji na kyauta zai zurfafa fahimtar ku game da sarrafa fahimi na motsin rai da ci gaba. Za ku binciko hasashen Easterbrook haka nan, dabarun sarrafawa da aka fi so da haɓaka-fahimtar zamantakewa. Da farko za a fara gabatar muku da ma'anar 'motsi' da matakan haɓaka haihuwa daban-daban.

7. Gudanar da Fahimci da Samun Harshe

duration: 4 - 5 awanni.

A cikin wannan aji na koyar da yara kanana kyauta akan layi, zaku koyi game da sarrafa fahimi da hanyoyin da ke cikin koyon harshe. Za ku iya yin nazarin ma'anar fasaha na 'sayan harshe' da manufar 'modularity'.

Ka’idar da ake kira associative chain theory, wacce ke nuni da cewa jumla ta qunshi tsarin cudanya tsakanin kalmomin da ke cikinta, ita ma za a tattauna a nan.

A cikin wannan cikakkiyar aji na kyauta, zaku bincika matakai daban-daban a cikin haɓaka ilimin harshe, da kalmar tasirin fifiko (WSE). An fara gabatar muku da ma'anar 'harshe' da tsarin harshe daban-daban da ke akwai.

Hakanan za ku koyi game da dyslexia, wanda shine lokacin da wani ya sami matsala ta karatu, ko da yake mutumin yana iya zama mai hankali da hali kuma yana da kyakkyawar koyarwa da damar yin karatu. A cikin wannan kwas ɗin kuma za ku yi nazari, fahimtar harshe da hanyoyin fahimtar juna da sauransu.

8. Fahimtar Ilimi da Hoto a cikin Gudanar da Fahimta

duration: 4 - 5 awanni.

A cikin wannan aji na kan layi kyauta, zaku koyi game da Gudanar da Fahimta da dabaru da hanyoyin da ke cikin Ilimi da Hoto.

Za ku koyi ma'anar fahimtar sarari da hanyoyi daban-daban don rarrabawa. Hoto na tunani, wanda ke nufin ikon sake haifar da duniyar tunani a cikin rashin motsa jiki, za a koyar da su ta hanya ta musamman. Wannan cikakken aji zai taimaka haɓaka Ilimin ku da Hoto a cikin ƙwarewar sarrafa fahimi.

A cikin wannan kwas ɗin, zaku bincika Hanyar Sadarwar Yanar Gizon ma'ana, da kuma Tsarin Gwajin Freedman da taswirorin Fahimi. Za a gabatar da ku a farkon wannan kwas kan ma'anar Connectionism da mabanbantan tsarin rarrabawa.

Abu na gaba da zaku koya shine Collins da Loftus Model da Tsari. Wannan kwas ɗin ya dace da ɗaliban ilimin zamantakewa ko ƙwararru a cikin Humanities.

9. Fahimtar Ci gaban ɗalibai da Bambanci

duration: 1.5 - Awanni 3

Wannan ajin horar da ɗalibai na kan layi kyauta da Diversity zai ba ku kyakkyawar fahimtar manyan abubuwan haɓaka haɓakar ɗalibai. Don zama ƙwararren malami, dole ne mutum ya kasance yana da kyakkyawar fahimta game da ci gaban ɗalibai da kuma, game da bambancin ɗalibai. Tare da wannan kwas, zaku sami zurfin ilimi akan haɓakar jiki, fahimi, zamantakewa, da ɗabi'a na ɗalibai, wanda zaku iya aiwatar da shi.

A cikin wannan ajin, za ku yi nazarin nau'ikan ci gaba daban-daban, da kuma balaga da canje-canjen jiki waɗanda ke faruwa a wannan matakin.

Za ku koyi tsayi da yanayin nauyi a cikin ci gaban ɗalibi, abubuwan da ke haifar da matakan kiba da mahimmancin haɓaka dabarun motsa jiki a cikin yara ƙanana.

Har ila yau, a cikin wannan ajin, za ku yi nazarin nau'i takwas na Erikson na ci gaban zamantakewa da kuma samfurin Gilligan na ci gaban ɗabi'a da sauransu. Za ku kuma duba cikin harsuna biyu, al'adu da kuma nazarin jimillar nutsewa da ƙari ga koyan yare na biyu.

10. Rabuwar Iyaye - Abubuwan Tafiya ga Makaranta

duration: 1.5 - Awanni 3

Wannan ajin zai koyar da ku game da illolin da rabuwar iyaye ke da shi ga ma'aikatan makarantar yara, kuma zai fayyace rawar da ya rataya a wuyan makarantar yaron bayan rabuwar iyaye. Hakanan zai koya muku game da rabuwar iyaye, haƙƙoƙin iyaye, rikice-rikicen kulawa da kotuna, yaran da ke cikin kulawa, sadarwar makaranta, buƙatun tattara makaranta bisa ga matsayin iyaye, da ƙari.

Za a gabatar muku da wannan ajin ta hanyar ma'anar reno da kuma aikin waliyyi, wato kula da yaro yadda ya kamata. Bayan wannan, zaku duba matsayin iyaye da sadarwar makaranta. Bayan kammala wannan ajin, za ku sami kyakkyawar fahimta game da alhakin makaranta na yarjejeniyar tattarawa da buƙatun sadarwa, duka ya danganta da matsayin iyaye.

A ƙarshe, waɗannan azuzuwan ilimin yara na kyauta akan layi da aka jera a sama an shirya su don koyo da nufin ƙara muku ƙwarewa da iya koyar da matasa. Hakanan zaka iya samun a digiri a cikin ilimin yara kuma muna da bayanan da kuke buƙata kawai. Kawai danna hanyar haɗin da aka bayar a sama kuma ƙarin koyo game da ECE.