Yadda Ake Zama Mai Ba Da Shawara Ba Tare Da Digiri ba

0
3821
yadda-zama-mai-shawara-ba-da-digiri
Yadda Ake Zama Mai Ba da Shawara Ba Tare da Digiri ba - istockphoto.com

Akwai hanyoyi da yawa don zama mai ba da shawara ba tare da digiri ba; wannan labarin yana ba ku mafi kyawu kuma na yau da kullun da ke akwai akan yadda ake zama mai ba da shawara ba tare da digiri ba. Don haka, idan kuna son koyon duk abin da kuke buƙatar sani game da yadda ake zama mai ba da shawara ba tare da karatun digiri ba, ci gaba da karantawa.

Ana buƙatar digiri na farko a cikin ilimin halin ɗan adam, jagora da nasiha, ko wani fanni mai alaƙa don zama mai ba da shawara. Idan kuna da isasshen ƙwarewa, za ku iya fara aikinku a matsayin mai ba da shawara yayin jiran samun lasisi.

Wannan yana nufin cewa yuwuwar zama mai ba da shawara ba tare da digiri a cikin ilimin halin ɗan adam ko nasiha ba a zahiri. Koyaya, akwai ƙwarewa da halaye iri-iri waɗanda za su iya taimaka muku yin nasara a matsayin mai ba da shawara ba tare da wuce ƙaƙƙarfan ilimi da ake buƙata ba.

Bari mu bi ka ta matakai don zama mai ba da shawara ba tare da digiri ba.

Wanene mai ba da shawara?

Mai ba da shawara yana aiki a wurare daban-daban na al'umma don ba da tallafi, shawarwari, da/ko ayyukan gyarawa. Ayyukansu sun bambanta ya danganta da inda suke aiki da ƙwarewar da suka zaɓa.

Mai ba da shawara na iya fuskantar ɗimbin yanayi da suka haɗa da jaraba, bacin rai, naƙasasshe, jagorar aiki, ba da shawara na ilimi, matsalolin tabin hankali, batutuwan dangi, da buƙatun aikin yi.

A matsayinka na mai ba da shawara ba tare da digiri ba, ƙila za ka iya yin aiki a cikin sabis na iyali, lafiyar kwakwalwar marasa lafiya da cibiyoyin shaye-shaye, asibitoci, gwamnati, makarantu, da ayyuka masu zaman kansu. Kuna iya zaɓar yin aiki tare da takamaiman jama'a, kamar matasa, waɗanda aka ɗaure, iyalai, ko tsofaffi. Wannan sana'a na iya sa ku sami wani aikin gwamnati na matakin shiga ba tare da gogewa ba idan kana da basira.

Wadanne fasahohi ne ake buƙata don zama likitan kwantar da hankali? 

Ana buƙatar iyawa masu zuwa don zama mai ba da shawara ko mai ilimin hanyoyin kwantar da hankali mai nasara:

  • Kwarewar sadarwa
  • tausayi
  • Kwarewar bincike
  • Fahimtar da'a
  • Matsalolin warware matsaloli
  • Natsuwa na tunanin mutum
  • Amana.

#1. Kwarewar sadarwa

Don sadarwa yadda ya kamata tare da mutane iri-iri, dole ne ku sami kyakkyawar ƙwarewar sadarwa ta magana.

Ana buƙatar masu ba da shawara akai-akai don yin tambayoyi ga abokan ciniki kuma su gudanar da tambayoyi, kuma dole ne su kasance ƙwararrun yin hakan don kada su daɗa dagula abokan ciniki.

#2. tausayi

A matsayinka na mai ba da shawara, ya kamata ka kasance mai tausayi kuma ka iya jin tausayi da radadin abokin ka da sauran batutuwa. Dole ne ku iya sanya majinyatan ku cikin kwanciyar hankali kuma ku sanya su cikin kwanciyar hankali.

#3. Kwarewar bincike

Fahimtar yadda da inda za a sami bayanin da kuke buƙata, da kuma yadda ake kimanta su yadda ya kamata. Wannan gaskiya ne lokacin da kuke ƙoƙarin taimakawa abokin ciniki ta hanyar binciken wasu hanyoyin da aka gwada. Kuna iya bincika mujallolin kimiyya don samun bayanan da aka samo daga shekarun da suka gabata na bincike.

#4. Fahimtar da'a

Don tabbatar da amincin abokan cinikin ku da walwala, dole ne ku bi ƙaƙƙarfan ƙa'idar ɗa'a kuma ku kiyaye zama tare da su na sirri. Ya kamata ku kuma sani cewa aikinku yana da tasiri sosai a kan mutane, kuma ya kamata ku kiyaye wannan lokacin da kuke hulɗa da wasu. Wannan wani abu ne da za ku iya koya ta hanyar yin rajista a horon shawara.

#5. Matsalolin warware matsaloli

A kowane lokaci, dole ne ku iya magance matsalolin kamar yadda suke faruwa. Ya kamata ku sami tsare-tsare na ajiya kuma ku sami damar aiwatar da su cikin sauri domin abokin cinikin ku ya ci gaba. Masu ba da shawara suna amfani da takamaiman dabarun magance matsala, waɗanda za ku iya koya a cikin kwas ɗin nasiha.

#6. Natsuwa na tunanin mutum

Dole ne mai ba da shawara ya kasance yana da tushe mai ƙarfi na motsin rai da ikon magance damuwa da tashin hankali wanda ke zuwa tare da aiki tare da mutanen da ke cikin damuwa.

#7.  Gaskiya

Idan kuna son zama mashawarcin nasara, dole ne ku kasance masu aminci kuma ku iya zaburar da majinyatan ku don su ba ku asiri su raba matsalolinsu tare da ku; in ba haka ba, ba za su inganta ba, ba za su dawo gare ku ba.

Ta yaya zan zama mai ba da shawara da sauri?

Ko da yake wasu masu ba da shawara suna da digiri, ba a tilasta shi ba. Yanzu akwai ƙwarewa da gogewa iri-iri da ake samu a matakai daban-daban.

Ko da yake ɗaliban da suka dace da digiri ko wasu takaddun shaida na iya samun damar matsawa kai tsaye zuwa matakin cancantar matakin, ana ba da shawarar sosai cewa kowa ya ɗauki hanyar gargajiya idan kuna son zama mai ba da shawara cikin sauri.

Yadda ake zama mai ilimin hanyoyin kwantar da hankali ba tare da digiri ba

Anan akwai matakai 5 don zama likitan kwantar da hankali ko mai ba da shawara ba tare da digiri ba: 

  • Nemo irin shawarwarin da zaku iya yi ba tare da digiri ba.
  • Yi nazarin zaɓuɓɓukan takaddun shaida iri-iri.
  • Zaɓi tsarin karatun da ya fi dacewa da buƙatun ku.
  • Yi la'akari da yin aiki a cikin filin da ya dace ko aikin sa kai yayin da kuke makaranta.
  • Nemi ayyukan matakin-shigarwa.

#1. Nemo irin shawarwarin da zaku iya yi ba tare da digiri ba

Masu ba da shawara suna aiki a cikin yanayi daban-daban, gami da jami'o'i, makarantu, da gidajen yari, da wuraren aiki iri-iri da ayyuka masu zaman kansu.

Za su iya ƙware a kowane abu, kamar yin aiki tare da mutanen da ke fama da cutar ta Autism, ko kuma za su iya zama ɗan jarida wanda ke hulɗa da batutuwa daban-daban.

Akwai masu ba da shawara na ɗan lokaci da cikakken lokaci. Wataƙila suna da nauyi da yawa, kamar nasiha da koyarwa. Masu ba da shawara na iya yin aiki a kan aikin sa kai a wasu lokuta. Yin aiki don sadaka tare da musamman mahimmanci, kamar taimakon abokan ciniki tare da matsalar lafiya da ba kasafai ba, misali ne na wannan.

#2. Yi nazarin zaɓuɓɓukan takaddun shaida daban-daban kuma sami ɗaya

Takaddun shaida na kan layi don masu ba da shawara ba su da digiri suna samuwa daga adadin online kwalejoji don ilimin halin dan Adam, jami'o'i, da ƙwararrun ƙungiyoyi. Tsawon lokacin waɗannan takaddun shaida na iya bambanta daga ƴan kwanaki zuwa shekara. Gidan yanar gizon ma'aikatar lafiya ta jiharku wani kyakkyawan wuri ne don neman shirye-shiryen takaddun shaida.

#3. Zaɓi tsarin karatun da ya fi dacewa da buƙatun ku

Ƙayyade wanne shirin takaddun shaida ya fi dacewa da jadawalin ku, farashi, da burin ƙwararru bayan nazarin ƴan yuwuwar.

Wannan na iya taimaka muku taƙaita zaɓuɓɓukanku kuma ku yanke shawara ta ƙarshe.

#4. Yi la'akari da yin aiki a cikin filin da ya dace ko aikin sa kai yayin da kuke makaranta

Yi la'akari da yin aiki a matsayin matakin shiga wanda ke buƙatar takardar shaidar kammala sakandare yayin da kuke kammala shirin ku na takaddun shaida.

Yin aiki a matsayin mataimaki na ofis ko liyafar ga asibitin tabin hankali, ko azaman mai taimakon lafiyar gida ga tsofaffi ko naƙasassu, misalai ne na wannan.

Kuna iya haɓaka cancantarku don aiki na gaba ta hanyar samun ƙwarewar ƙwararru ɗaya ko fiye masu alaƙa da burin ku na aiki.

#5. Nemi ayyukan matakin-shigo waɗanda suka dace da ƙwarewar ku

Don ku sami fa'ida akan wasu, kafin ku nemi mukaman shawarwari na matakin shiga tare da gwamnatin jihar ku, hukumomin jin daɗin jama'a, ko ƙungiyoyin sa-kai, haskaka takaddun shaidarku da sauran ƙwarewar ƙwararru akan ci gaba da wasiƙar ku.

Sana'o'in Nasiha Ba Tare Da Digiri ba

Da zarar ka sami buƙatun da suka ba ka damar zama mai ba da shawara ba tare da digiri ba, mataki na gaba zai kasance a gare ka don neman ayyukan ba da shawara ba tare da digiri ba. Don sauƙaƙe tafiyarku, a ƙasa akwai ayyukan ba da shawara ba tare da digiri ba.

  • Mataimakin Likitan Hauka:

Mataimakan masu tabin hankali mutane ne da ke kula da daidaikun mutane waɗanda ba su da kwanciyar hankali a hankali ko kuma ba za su iya kula da kansu ba. Suna aiki a ƙarƙashin kulawa kai tsaye na ma'aikatan jinya ko ma'aikatan lafiyar kwakwalwa a cikin wuraren zama ko na marasa lafiya.

  • Mataimakin Sabis na Jama'a da Jama'a

Mataimakin sabis na zamantakewa da ɗan adam yana taimaka wa ma'aikacin zamantakewa don ba da sabis ga abokan ciniki ta hanyar kammala ayyuka.

Kodayake mataimakan suna haɗin gwiwa tare da ma'aikatan zamantakewa kuma galibi suna yin ayyuka masu kama da juna, ba a buƙatar su da lasisi kuma ba za su iya yin shawarwari ba.

Waɗannan mataimakan na iya aiki a wurare daban-daban, amma mafi mashahuri sune asibitoci da gidajen rukuni. Kalmar "mataimakiyar ayyukan zamantakewa da ɗan adam" tana nufin matsayi da yawa. Mataimakan na iya yin aiki tare da mutanen da suka dogara da irin aikin yi, yawan jama'a, ko matsalar da suke fama da ita.

  • Mashawarcin Barasa da Magunguna

Ana buƙatar takardar shedar sakandare da ƙwarewar filin a wasu wurare don zama ƙwararrun mashawarcin barasa da ƙwayoyi.

Masu ba da shawarar barasa da ƙwayoyi suna taimaka wa waɗanda ke kokawa da yin amfani da kayan maye. Abokan cinikin su na iya shiga da radin kansu ko kuma sakamakon umarnin kotu. Ya danganta da buƙatun jiyya na abokan ciniki, wurin zai iya kasancewa ko dai a cikin haƙuri ko kuma na waje. Yawancin masu ba da shawara kan shaye-shaye suna samun digiri a wani lokaci a cikin ayyukansu don ci gaba.

  • Mai Ba da Shawara

Ana kuma kiran masu ba da shawara a matsayin masu horar da aiki ko masu horar da sana'a. Mai ba da shawara kan sana'a yana taimaka wa mutane a kowane mataki na rayuwa wajen ganowa da tattauna hanyoyin da za'a bi, da kuma zaɓi, canzawa, ko barin aiki. Masu ba da shawara na sana'a za su iya taimaka wa waɗanda ke neman ayyukan yi ko waɗanda ke son canza sana'a.

Tambayoyi akai-akai game da Yadda Ake Zama Mai Ba da Shawara Ba tare da Digiri ba

Zan iya zama mai ba da shawara ba tare da digiri ba?

Idan ya zo ga zama mai ba da shawara, akwai hanyoyi daban-daban da za ku iya bi, kamar yadda akwai sauran sana'o'i da yawa.

Ko da yake jami'a na iya zama zaɓi na farko da ke zuwa hankali, akwai wasu zaɓuɓɓukan madadin zama likitan kwantar da hankali da fara sabon aiki.

Jami'a ba ta kowa ba ce, don haka idan kuna son koyon yadda ake zama mai ba da shawara ba tare da halartar makaranta ba, fara da bincika darussa daban-daban daga cibiyoyin ba da shawara da jami'o'i.

Wadanne azuzuwan zan dauka don zama likitan kwantar da hankali?

Idan kuna son yin aiki a matsayin mai ba da shawara ko mai ilimin hanyoyin kwantar da hankali, yakamata ku fara bincikenku yayin da kuke makarantar sakandare. Psychology, Social Studies, Biology, English, Mathematics, duk darussa ne da za a iya karanta su a makarantar sakandare don shirya don aiki a matsayin mai ba da shawara.

Kammalawa 

Nasiha wani fage ne mai faɗi tare da zaɓuɓɓukan aikin yi da yawa. Yawancin sana'o'in da za ku bincika ba sa buƙatar digiri, ko da mafi yawansu sun yi.

Waɗannan ayyuka akai-akai suna ba ku damar yin hulɗa kai tsaye da mutane akai-akai don taimaka musu don magance ƙalubale.

Duk da haka, ko da bayan kun kammala ainihin bukatun ku na makaranta, kuna buƙatar ci gaba da ilimin ku don yin aiki a matsayin mai ba da shawara kan lafiyar hankali a cikin batutuwa kamar nasiha da ilimin halin ɗan adam, kamar ilimin halin ɗan adam da ilimin halin ɗabi'a.

Masu ba da shawara dole ne su kasance a halin yanzu akan ci gaba da bincike a cikin sana'a don samar da mafi kyawun sabis ga abokan cinikin su.

Mun kuma bayar da shawarar