Yadda Sabis daban-daban ke Taimakawa ɗaliban Irish don yin karatu a Amurka

0
3042

Amurka tana da jami'o'i sama da 4,000 waɗanda ke da darussa daban-daban. Yawan ɗaliban Irish waɗanda ke shiga jami'o'i a Amurka a kowace shekara kusan 1,000 ne. Suna cin gajiyar ingancin ilimin da ake bayarwa a can da kuma ingantattun fasahohin da ke ba su kwarewa ta farko.

Rayuwa a Amurka ta bambanta da ta Ireland amma ɗaliban Irish suna amfani da ayyuka daban-daban don taimaka musu su jimre da sabbin al'adu da yanayin koyo. Ayyukan suna taimaka musu su san inda za su sami guraben karatu, ayyuka, inda za su zauna, mafi kyawun shirye-shiryen da za a yi amfani da su, da sauransu.

Teburin Abubuwan Ciki

Sabis na masauki

Samun kwaleji don shiga abu ɗaya ne amma samun wurin zama wani abu ne daban. A cikin Amurka, yawancin ɗaliban ƙasashen duniya suna zama a cikin al'ummomin ɗalibai inda za su iya tallafawa juna. Ba shi da sauƙi a san inda za a sami ɗakunan ɗalibai ko wuraren da ke da aminci ga ɗalibai su zauna.

Lokacin da ɗalibi daga Ireland ya haɗu da wasu ɗalibai daga ƙasashe daban-daban, suna taimaka wa juna su dace da sabuwar rayuwa. Wasu gidajen dalibai suna da tsada, wasu kuma sun fi araha. Sabis na masauki daban-daban yana taimaka musu samun wurin zama, yi, da samun nasiha kan zirga-zirga, sayayya, da nishaɗi.

Ayyukan ba da shawara

Galibi, sabis na shawarwari na ofishin jakadancin Amurka a Ireland ne ke bayarwa. Suna ba da shawara kan damar samun ilimi a Amurka. Suna tattara bayanai kuma suna ba wa ɗaliban Irish waɗanda ke neman shiga jami'a a Amurka. Sabis ɗin suna ba da shawara game da al'adun Amurka, harshe, da tallafin karatu na gwamnatin Amurka da ake samu don ɗaliban Irish waɗanda ke shirin ko karatu a Amurka.

Ayyukan kulawa

Bayan sauka a Amurka daga Ireland, ɗaliban Irish ƙila ba su da cikakkiyar alkibla kan matakansu na gaba na haɓaka ƙwarewarsu da damar aikin da ke jiran su. Yawancin jami'o'i suna da tarurrukan shawarwari na sana'a waɗanda ke taimaka wa ɗalibai gano zaɓuɓɓuka daban-daban da suke da ita. Ayyukan na iya taimaka wa ɗaliban Irish su san inda za su nemi ayyukan yi, samun horo, ko tuntuɓar tsofaffin ɗalibai a fagen karatunsu.

Ayyukan rubutu

A wani lokaci ko wani, ɗaliban Irish suna buƙatar amfani da sabis daga masu samar da sabis na rubutu. Waɗannan ayyuka ne kamar aikin rubutu na rubutun, Taimakon ayyuka, da taimakon aikin gida. Wataƙila ɗalibin yana aikin ɗan lokaci ko kuma yana iya samun aikin ilimi da yawa.

Ayyukan rubuce-rubucen suna taimaka musu adana lokaci da karɓar ingantattun takardu daga marubutan kan layi. Domin marubutan suna da gogewa, ɗalibai suna haɓaka aiki da ƙwarewar rubuce-rubucensu da ingancinsu.

Ayyukan horar da karatu

Akwai ingantattun hanyoyin yin nazari da yin bita. Dabarun da ɗalibai ke amfani da su a Ireland na iya bambanta da waɗanda ake amfani da su a Amurka. Idan ɗaliban Irish sun tsaya kan dabarun nazarin da suka koya a gida, ƙila ba za su yi amfani ba a Amurka.

Jami'o'i ko wasu ƙwararru a wannan fanni na iya ba da sabis na horar da karatun. Suna taimaka wa ɗaliban Irish su koyi sabbin dabarun nazari da bita, gami da yadda ake sarrafa lokacinsu.

Financial sabis

Ayyukan kudi na ɗalibi suna taimaka wa ɗalibai da kowane dalla-dalla game da lamunin ɗalibai, taimakon kuɗi, da sauran batutuwan da suka shafi kuɗi. Daliban Irish da ke karatu a Amurka suna buƙatar samun tallafin kuɗi daga gida.

Akwai hanyoyi masu rahusa don karɓar kuɗi daga ƙasashen waje. Lokacin da ɗaliban Irish ke buƙatar lamuni don kiyayewa, mafi kyawun zaɓi shine lamuni waɗanda basa buƙatar haɗin kai, tarihin ƙirƙira, ko masu siyarwa. Ayyukan kuɗi suna taimaka musu sanin inda za su sami irin waɗannan lamuni.

Sabis na tsofaffin

Batun farko na haɗin kai ɗaliban Irish za su nema shine sauran ɗaliban da suka yi karatu kuma suka kammala karatunsu a Amurka. Za su iya taimaka musu da tambayoyin sirri kamar inda za su samu taimako aiki, yadda suka jimre da ƙalubale, da kuma wataƙila abubuwan da suka faru na kwanaki na farko a sabuwar kwalejin su. Ta hanyar shiga cikin al'umman da ke musayar alumni na kasa da kasa na kasa da kasa, sun haɗa da sauran igiyoyi da yawa kuma suna kammala karatunsu inda zasu musanya dabaru.

Kiwan lafiya

Ba kamar a Ireland ba, kiwon lafiya a Amurka na iya yin tsada, musamman idan shine farkon rayuwarsu a Amurka. Kusan kowane ɗan ƙasar Amurka yana da inshorar lafiya kuma idan ɗalibi daga Ireland ba shi da, za su iya samun rayuwa mai wahala lokacin da suke buƙatar kiwon lafiya.

Yawancin jami'o'i suna da cibiyar kula da lafiyar ɗalibai amma ana ba da shawarar ɗalibai sosai don samun murfin inshorar lafiya. Suna karbar magani daga cibiyar akan tallafin kuɗi sannan kuma suna da'awar biyan su daga kamfanin inshora. Idan ɗalibin ba shi da sabis na inshora, ba za su sami wani zaɓi sai dai su kashe kuɗin daga aljihunsu.

Ayyukan malanta

Yayin da suke cikin Ireland, ɗalibai za su iya samun ƙarin bayani game da tallafin karatu na gwamnati daga ofishin jakadancin Amurka a Ireland. Koyaya, bayan ƙaura zuwa Amurka, suna buƙatar taimako don sanin wasu kamfanoni na gida da ƙungiyoyi waɗanda ke ba da tallafin karatu ga ɗaliban ƙasashen duniya. Wasu guraben karatu an ƙirƙira su ne musamman don ɗaliban Irish, yayin da wasu ke gabaɗaya inda kowane ɗalibi daga kowace ƙasa zai iya nema.

Cibiyoyin bayanai

Dangane da ilimi Amurka, ma'aikatar jihar Amurka tana da cibiyoyin bayanai sama da 400 don ɗaliban ƙasashen duniya. Daliban Irish da ke karatu a Amurka na iya amfani da waɗannan cibiyoyin ko wasu cibiyoyin bayanai masu zaman kansu don bayani kan ilimi a Amurka, darussa, jami'o'in da ke ba su, da farashi.

Wannan yana da mahimmanci musamman ga ɗaliban Irish waɗanda ke son ci gaba zuwa masters da Ph.D. shirye-shirye a cikin Amurka. Bayan ilimi, sauran cibiyoyin bayanai suna taimakawa tare da bayanan balaguro, sabunta biza, ajiyar jirgi, yanayin yanayi, da sauransu.

Kammalawa

Kowace shekara, kimanin ɗaliban Irish 1,000 ne ake shigar da su shiga jami'o'i a Amurka. A tsawon rayuwarsu ta kwaleji, ɗaliban suna buƙatar taimako don samun mafi kyawun ƙwarewar rayuwar kwaleji.

Daban-daban na ayyuka suna taimakawa haɓaka ƙwarewar ɗalibin Irish a Amurka. Waɗannan ayyuka ne kamar ba da shawara na aiki, sabis na masauki, kiwon lafiya, inshora, da sabis na tallafin karatu. Yawancin ayyukan ana ba da su a cikin harabar kuma ɗaliban Irish yakamata su yi amfani da su.