Me yasa zan tafi Jami'a?

0
6378
me yasa zan tafi jami'a
Me yasa zan tafi Jami'a

A cikin wannan labarin a Cibiyar Ilimi ta Duniya, za mu amsa tambayar "me yasa zan je jami'a?" wanda ake yawan tambaya ta hanyar yaye daliban sakandare.

Kowace shekara, daliban da suka kammala karatun sakandare suna kawo tambayoyi kamar. Shin daidai ne idan na kara ilimi a jami'a ko in bar ta na ci gaba da rayuwata? Shin yana da daraja da gaske don samun ilimin jami'a? ko ma, Shin yana da amfani zuwa jami'a?

Tambayar ko yana da amfani a shiga jami'a kamar zagayawa ne a tambayi mutane ko yana da amfani a yi abota. Tabbas ba daidai kuke da yin abota da abokan aikinku a masana'anta da zama abokantaka da jami'ai ba. Yin abota da mutane masu gaskiya da aminci tabbas ba ɗaya bane da yin abota da miyagu.

Darajar da kuke samu daga kwalejin ya dogara da abubuwa da yawa waɗanda suka haɗa da ingancin jami'ar da kuke zuwa, ko kuma wurin da jami'ar da kuka zaɓa za ta kasance.

Abubuwa da yawa suna tasiri darajar karatun jami'a. Idan kun halarci jami'a mai daraja, mai inganci, mai dacewa, ko jami'a mai ƙima a cikin kyakkyawar makoma; Kuna samun fa'idodi da yawa waɗanda za mu bayyana a fili a ƙasa.

Gabaɗaya, waɗanda suka kammala kwaleji suna iya samun kuɗi fiye da sauran.

Me yasa zan tafi Jami'a?

Dangane da dalilin da yasa kake son zuwa jami'a, ga wasu dalilai:

 

1. Samun Ƙarin Kuɗi

Eh, waɗanda suka kammala karatun koleji suna samun dubban daloli a shekara akan matsakaita fiye da waɗanda ba jami’a ba, kuma wannan bambanci na iya zama bambanci na ɗaruruwan dubban daloli a rayuwa. Don haka yana da kyau ka je jami'a ka sami ilimin da zai iya samun kuɗin ku.

2. Zama kwararre akan Maudu'i

A jami'a, za ku zaɓi babban filin karatu kuma ku gudanar da jerin darussa akan wannan takamaiman batu. Lokacin da kuka koma baya kuma kuyi tunani, zaku gano cewa wannan babbar hanya ce ta sanya wani ƙwararre a wani fanni.

3. Samun Kyawawan Ra'ayin Ilimi

Samun jami'ar ilimi gabaɗaya yawanci zai tabbatar da cewa kun ɗauki kwasa-kwasan da yawa. Wadannan darussa sun shafi batutuwa da dama, ciki har da tarihin wayewar Yammacin Turai, kimiyyar dabi'a, da fasaha, da sauransu. Saboda haka, yanzu, zamu iya tabbata cewa kusan dukkanin wadanda suka kammala jami'a batutuwa daban-daban suna da kyakkyawar ra'ayi na ilimi.

4. Koyi takamaiman Ƙwarewa A cikin Manyan ku

Ba wai kawai za ku koyi abun ciki ba, har ma za ku sami ilimin don samun ƙwarewar koyo a cikin takamaiman filin. Idan kuna nazarin ilimin halin ɗan adam, dole ne ba kawai ku koyi ra'ayoyin ilimin halin ɗan adam ba amma kuma ku koyi yadda ake gudanar da bincike na ƙididdiga da yadda ake tsara binciken kimiyyar ɗabi'a. A kowane fanni na jami'a, za ku koyi abubuwa iri-iri da za ku iya amfani da su a rayuwar ku. Na iya canja wurin basira.

5. Aikin Kungiya

A wani lokaci a cikin jami'a, za ku sami aikin ƙungiya, wanda za'a iya aiwatar da shi a cikin yanayin aji, a cikin kulob, ko a wani matsayi.

A haƙiƙa, ɗaya daga cikin sirrin nasarar ɗan adam shine cewa Homo sapiens ya haɓaka ikon yin haɗin gwiwa tare da manyan ƙungiyoyin mutane idan aka kwatanta da sauran nau'ikan ɗan adam a tarihin juyin halittar ɗan adam.

6. Gudanar da Lokaci

Ba kowa ba ne ɗan shekara 18 ƙwararren kula da lokaci. Koleji wuri ne mai kyau don koyon dabarun sarrafa lokaci. Kuna iya samun rahoto a ranar Talata, kuma jarrabawa biyu suna buƙatar sa'o'i 10 na shiri kowace Laraba.

Babu shakka daya daga cikin manyan fasahohin da suka shafi ilimin jami'a shine sarrafa lokaci. Ina tabbatar muku: Kasancewa fiye da matsakaita a cikin sarrafa lokaci zai zama babban amfani gare ku a tsawon rayuwar ku.

7. Kammala Ayyuka

A jami'a, za ku sami ayyuka daban-daban da za ku yi aiki a kansu. Lokacin da kuke yin sassaka don ajin fasahar studio ɗinku, kuna iya rubuta takardar bincike a cikin ajin ilimin zamantakewar ku, kuma ƙungiyar da kuke aiki da ita na iya shirya babban taron ƙarshen shekara, gami da masu magana da aka gayyata. Kuma a kowane lokaci, kuna iya samun gardama da kuke buƙatar yin aiki tuƙuru.

8. Dokoki da Sakamako

A cikin sana'ar karatun ɗalibin koleji, ɗalibi zai ɗauki kusan kwasa-kwasai 40 daban-daban a cikin shekaru huɗu. Ga kowane aji, za a yi manhaja mai cike da dokoki. A gaskiya ma, wannan doka ta keɓance ga wannan aji. Yawancin lokaci akwai littafin jagorar ɗalibai, wanda ya ƙunshi wasu dokoki daban-daban. A jami'o'i, ɗalibai suna koyon ƙa'idodi cikin sauri da bin ƙa'idodi, saboda koyaushe akwai sakamako na rashin bin ƙa'idodin.

Don waɗannan dalilai, zamu iya tunanin duk waɗanda suka kammala karatun koleji a matsayin wanda ke da ƙwararren ilimin farko, koyan yadda ake yin wasanni da bin ƙa'idodi.

9. Yi Abokai na Yamma

Hakanan jami'a tana da fa'idodi iri-iri na zamantakewa.

Jami'a ƙwarewa ce mai tsanani. A wata ma'ana, kowa yana cikin jirgin ruwa guda, kuma yin abokai yawanci yana cikin hada-hadar.

10. Ra'ayoyi Daban-daban

A cikin ƙwarewar jami'a mai kyau, za a fallasa ku da ra'ayoyi iri-iri, kuma sau da yawa za ku haɗu da yanayin da ra'ayoyin ba su dace da juna ba. Za ku ci karo da wani yanayi inda ƙwararren farfesa gabaɗaya ya saba da ra'ayoyin wasu furofesoshi masu wayo. Koyon yadda ake aiki da ra'ayoyi daban-daban shine babban burin kowane ilimin jami'a, kuma ina ba da tabbacin za ku ga cewa bambancin akida ya zama babban yanki na duniya bayan kammala karatun.

11. Yana da kyau a hadu da mutane daban-daban

Mun zo a cikin kowane siffofi da girma! Mutane sun bambanta ta fuskar jinsi, yanayin zamantakewa, asalin addini, da asalin al'adu. Wane irin kiɗa ne muke so kuma wane irin abinci muke ci? A cikin azuzuwan ku, a cikin ɗakin kwanan dalibai, da ko'ina cikin harabar, za ku fuskanci bambance-bambancen harabar kuma ku yaba da keɓancewar mutane.

12. Zama Marubuci Nagari

A cikin kwarewar kwalejin ku za ku rubuta abubuwa da yawa kuma ɗalibai ya kamata su yarda da wannan gaskiyar. Ayyukan rubuce-rubuce a koleji shine don ba da damar ɗalibai su ci gaba a matsayin marubuta, haɓaka ƙwarewar da suka dace, da kuma gabatar da bayanai a hanya ta musamman kuma a aikace tare da halartar masu sauraro daban-daban.

13. Jawabin Jama'a

Ƙwararrun jami'a na iya haɗawa da wasu damar yin magana da jama'a. Ko da kuwa sakamakon aikin ku, kuna buƙatar sadarwa da ra'ayoyin ku ga wasu. Kuna iya samun kanku ƙoƙarin shawo kan wasu abokan ciniki don siyan samfuran ku.

Kuna iya samun kanka ƙoƙarin shawo kan hukumar makaranta don ɗaukar wani malamin fasaha. Nemo kanku kuna gabatar da sakamakon bincikenku a taro, kuma ilimin da kuke samu a cikin magana yana da mahimmanci ga makomarku.

14. Bayarwa ga Al'umma

Akwai dama da yawa da zan iya bayarwa ga al'umma yayin aikina na kwaleji. Kuna iya zama wani ɓangare na shirin girmamawa wanda ya haɗa da abubuwan sabis na al'umma, kuna iya samun kwas ɗin da ya haɗa da ayyuka masu alaƙa da sabis na al'umma, ko kuna iya kasancewa cikin ƙungiyar ɗalibai ko sorority wanda ya haɗa da ayyukan sabis na al'umma.

Kwalejin tana cike da lokacin sa kai da damar bayar da gudummawa ga al'umma. Daga hangen nesa na a matsayina na babban mutum a duniya a yau, zan iya faɗi da gaba gaɗi cewa a yanzu muna buƙatar mutane masu wannan tunanin da waɗannan ƙwarewar fiye da kowane lokaci!

Abin da ba za ka iya gane ba shi ne, tsararrakinmu sun dogara ga wannan tsara don taimaka wa duniya ta dawo kan turba, shi ya sa muka damu sosai da kimar al’ummarka.

Kammalawa

Tabbas, jami'o'i ba na kowa ba ne, a, akwai misalai da yawa na mutane masu haske da nasara waɗanda ba su bi hanyar jami'a ba. Ba na musun haka, ba na jin ilimin jami'a yana tabbatar da nasara.

Ma’ana, saboda tazarar da ake yi a nan, ina ganin za a iya cewa ingantaccen ilimin jami’a yana kawo fa’idoji iri-iri na rayuwa.

Me yasa zan je Jami'a? Ya kamata ku sani yanzu mafi kyau yanzu. Ba ku ba?

Idan kai dalibi ne na sakandare wanda ke yin la'akari da zaɓuɓɓuka daban-daban don makomarku, to ina ganin ya kamata ku yi la'akari sosai da hanyar jami'a. Kwarewar koleji ta horar da matashin saurayi a cikin cikakkiyar hanya, wanda ke tasiri sosai a nan gaba, kuma kuna iya samun ƙarin kuɗi!