Ayyukan Likita 25 Masu Mahimmanci a Duniya

0
3598
Ayyukan Likita 25 Masu Mahimmanci a Duniya
Ayyukan Likita 25 Masu Mahimmanci a Duniya

Idan kuna sha'awar fannin likitanci, kuma ba ku da tabbacin wanne ne daga cikin manyan ayyukan likitanci a duniya ya dace da ku, mun kawo muku taimako a cikin wannan labarin.

The fannin kiwon lafiya shi ne wanda ke da alƙawarin da yawa da cika ƙwararru, ba wai kawai don biyan kuɗi mai ban sha'awa ba, har ma saboda damar da ta ba ku don taimaka wa wasu da ceton rayuka.

Wasu daga cikin sana'o'in sana'a a fannin likitanci filin na iya biya fiye da wasu amma hakan bai kamata ya zama ma'aunin ku kawai don zaɓar aikin likita don gina sana'a a ciki ba.

Wannan labarin ya ƙunshi jerin da aka yi bincike sosai na wasu mafi girma biyan aikin likita a cikin duniya da kuma bayyani wanda ke bayyana abin da kowace sana'a ke ciki. 

Kuna so ku duba su kafin ku kara karantawa.

Jerin Manyan Ayyuka 25 Mafi Girman Biyan Likita a Duniya

Ga jerin wasu daga cikin likita jobs da sana'o'in da ke biya da kyau.

  1. Kwararre
  2. likita
  3. harhaɗa magunguna
  4. Dentists
  5. Mataimakin Likita
  6. Likitan likitan ido
  7. Nurse Practitioner
  8. Likita mai numfashi
  9. Nurse mai rijista
  10. Likitan Baka da Maxillofacial
  11. Ma'aikatan jinya
  12. Magunguna
  13. Likitan yara
  14. Mai ilimin kwantar da hankali na jiki
  15. Likitan mahaifa da likitan mata
  16. Masanin Sauti
  17. Likitan kwalliya
  18. Chiropractors
  19. Bayani na Ortodontist
  20. Ungozoma
  21. Psychiatrist
  22. Kwararren Kwararre
  23. Mai ba da hasken Radiation
  24. Maganin ilimin harshe-Harshe
  25. Prosthodontist

Bayanin Manyan Ayyuka 25 Masu Mahimman Biyan Kuɗi na Likita a Duniya

A ƙasa akwai ƴan abubuwan da ya kamata ku sani game da waɗannan guraben aikin likita waɗanda muka lissafo a sama.

1. Likita

Matsakaicin Albashi: $208,000

An san likitocin yin tiyata a kan marasa lafiya waɗanda ke da rauni, nakasu da sauran abubuwan da ba su da kyau a jiki. 

Irin wannan ƙwararrun likitocin na iya ƙware a wani nau'in tiyata na musamman ko kuma za su iya zaɓar su zama likitocin fiɗa. 

Aikin likitan fida abu ne mai matukar tsanani kuma zai bukaci likitocin da za su yi aikin tiyata su shiga horo mai zurfi kafin su iya yin aiki.

2. Likita

Matsakaicin Albashi: $ 208,000

Waɗannan rukunin ƙwararrun likitocin wasu lokuta ana kiran su a matsayin likitocin kiwon lafiya na farko saboda mahimmancin su ga ainihin bukatun kiwon lafiya na marasa lafiya.  

Likitoci na iya ganin majiyyatan su a lokaci-lokaci don dubawa da gwaje-gwaje na yau da kullun don taimakawa marasa lafiya su kasance cikin koshin lafiya ta hanyar gano al'amuran lafiya akan lokaci.

Ayyukan Likitoci na iya bambanta, amma ga na kowa:

  • Binciken kula da lafiya na yau da kullun.
  • Amsa tambayoyin marasa lafiya da suka shafi lafiyarsu.
  • A wasu lokuta, suna gudanar da aikin likitanci kuma suna taimaka musu tsara tsare-tsaren magani.

3. Masanin harhada magunguna

Matsakaicin Albashi: $ 128,710

Magungunan harhada magunguna suna yin hanya fiye da rarraba magunguna a kan kanti. 

Waɗannan kwararrun likitocin sun tabbatar da cewa magungunan da kuke karɓa ba za su yi wani mummunan tasiri a kan ku ba. 

Suna kuma ba da umarni ga majiyyata kan yadda ake amfani da su da kuma shan magunguna. Waɗannan ƙwararrun suna gaya wa marasa lafiya abin da za su yi idan magungunan da suka sha sun yi tasiri a kansu.

4. Likitocin hakora 

Matsakaicin Albashi: $158,940

Likitocin hakora sune likitocin da aka sansu da maganin hakora, baki da kuma yanayin lafiya masu alaka. 

Sun ƙware a ayyuka daban-daban waɗanda ke tabbatar da kulawar haƙori da lafiya. Waɗannan likitocin an horar da su don cire haƙora, bincika baki, gumi da haƙora, cike ramuka da sauransu. 

Kwararrun likitocin hakora suna aiki kafada da kafada tare da masu tsabtace hakori da mataimakain hakori don ba da isassun lafiyar baki ga marasa lafiya waɗanda ke buƙatar su.

5. Mataimakin Likita

Matsakaicin Albashi: $ 115,390

Mataimakin Likita ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun kiwon lafiya ne waɗanda ke amfani da ƙwarewarsu cikin ayyukan likita iri-iri.

Waɗannan ƙwararrun likitocin suna aiki tare da wasu ƙwararrun likitoci a wurare da wuraren kiwon lafiya daban-daban. 

Takamaiman ayyukansu na iya dogara da abubuwa biyu kamar; Saitunan kiwon lafiya, ƙwararru, dokokin ƙasa, da sauransu. Suna iya samun wasu nauyin da ke ƙasa a ayyukan mataimakan likita:

  • Magani da Ganowar Mara lafiya.
  • Taimaka wa wasu ƙwararrun kiwon lafiya yayin matakai da tiyata.
  • Yi rikodin tarihin likita.
  • Shiga cikin bincike da gudanar da gwaje-gwajen jiki.

6. Likitan ido

Matsakaicin Albashi: $ 118,050

Lokacin da mutane suka fara samun matsalar ido, likita na farko da za su yi magana da shi shine likitan ido. 

Wannan saboda saboda likitocin ido ƙwararrun ƙwararru ne a cikin bincikar idanu don rashi da kuma rubuta gilashin likita idan akwai buƙata). 

Bugu da ƙari, likitocin ido suna iya yin wasu ayyuka kamar maganin hangen nesa.

7. Likitan Nurse

Matsakaicin Albashi: $ 111,680

Ma'aikatan jinya ƙwararrun ma'aikatan aikin jinya ne masu rijista waɗanda suka sami ƙarin ilimi wanda ke ba su ƙarin hadaddun da mahimman ayyukan likita. Mutane sun ruɗe game da matsayin Nurse likitoci saboda kusan suna raba ayyuka iri ɗaya tare da Likitoci. 

Koyaya, Likitoci suna samun ƙarin horo na ci gaba kuma suna aiwatar da ƙarin hadaddun ayyukan kiwon lafiya waɗanda ma'aikatan jinya ba za su iya ba. Wasu daga cikin ayyukan ma'aikatan jinya sun haɗa da:

  • Gudanar da gwajin jiki na marasa lafiya.
  • Ɗaukar bayanan tarihi na haƙuri.
  • Yi nazarin sakamakon dakin gwaje-gwaje na marasa lafiya
  • Adana magunguna 
  • Shiga cikin ilimin haƙuri akan mahimman yanayin kiwon lafiya. da dai sauransu.

8. Magungunan Magunguna 

Matsakaicin Albashi: $ 62,810

Masanin ilimin numfashi ya ƙware wajen ba da kulawar likita ga marasa lafiya waɗanda za su iya fuskantar matsalolin kiwon lafiya da suka shafi zuciya ko huhu. 

Suna kuma shiga cikin jiyya ko yanayi masu alaƙa da numfashi kamar Asthma, emphysema, mashako, cystic fibrosis da sauransu. 

Waɗannan ƙwararrun likitocin na iya samun ayyuka masu zuwa:

  • Yi ganewar asali na huhu.
  • Suna ba da maganin numfashi da numfashi.
  • Hakanan masu kwantar da hankali na numfashi na iya yin shawarwari tare da wasu kwararrun likitocin kamar likitocin fida.
  • Suna kuma shiga cikin bincike.

9. Nurse Registered

Matsakaicin Albashi: $ 75,330

Don zama ma'aikaciyar jinya mai rijista, ƙila kuna buƙatar samun ko dai shirin difloma ko kuma digiri shirin. Ma'aikatan jinya masu rijista suna da ayyuka da yawa kuma suna aiki tare da marasa lafiya daban-daban na buƙatu daban-daban. Wasu daga cikin ayyukansu na iya haɗawa da;

  • Kula da yanayin marasa lafiya.
  • Suna kuma duba ci gaban marasa lafiya.
  • Yin hanyoyin likita.
  • Gudanar da magunguna ga marasa lafiya.

10. Likitan Baka da Maxillofacial 

Matsakaicin Albashi: $208,000

Likitocin Oral da Maxillofacial ƙwararrun likitocin haƙori ne waɗanda ke da ƙarin horo kan tiyata. Waɗannan ƙwararrun ma'aikatan kiwon lafiya suna amfani da ƙwarewarsu don yin tiyata a muƙamuƙi, fuska da baki. Suna da nauyi da yawa wasu daga cikinsu sun haɗa da:

  • Binciken marasa lafiya da Ciwon daji na kai, wuyansa ko kansar baki.
  • Hakanan za su iya yin wasu tiyatar kwaskwarima kamar gyaran fuska.
  • Wadannan likitocin kuma suna yin maganin raunukan fuska 
  • Hakanan Likitan Baka da Maxillofacial na iya gyara tsagewar leɓe.

11. Likitan jinya

Matsakaicin Albashi: $ 183,580

Lokacin da likitoci ke son gudanar da aikin tiyata wanda zai iya haifar da ciwo mai yawa ga majiyyaci, ana buƙatar masu aikin jinya na Anesthetists don gudanar da maganin sa barci don taimakawa rage ko kawar da ciwon. 

Ma'aikatan jinya yawanci suna buƙatar zama ma'aikatan jinya masu rijista bayan haka za su iya ƙware a cikin ilimin anesthesiology bayan an yi musu tiyata. Mashahurin Jagora da horo a cikin kulawa mai mahimmanci.

12. Likitan dabbobi

Matsakaicin Albashi: $99,250

An san waɗannan ƙwararrun likitocin da suka ƙware musamman a fannin kula da lafiyar dabbobi. 

Suna gudanar da bincike, ganowa da kuma kula da cututtukan dabbobi da sauran yanayin kiwon lafiya. 

Ana horar da likitocin dabbobi  don yin tiyata a kan dabbobi, rubuta magunguna da rigakafin dabbobi. Wasu likitocin dabbobi kuma suna shiga shirye-shiryen wayar da kan dabbobi don kula da lafiyar dabbobi.

13. Likitan yara

Matsakaicin Albashi: $177,130

Likitocin yara ƙwararrun likitoci ne waɗanda ke mai da hankali kan kula da yara da jin daɗin rayuwa tun daga jin daɗin jiki, zamantakewa, tunani da jin daɗin rai. 

Suna damuwa game da lamuran kiwon lafiya na yara tun suna jariri har sai sun zama matasa. Wannan fanni na likitanci yana da wasu rassa a cikinsa waɗanda suka mayar da hankali kan fannoni na musamman na aiki.

14. Likitan Jiki

Matsakaicin Albashi: $91,010

A wasu lokuta ana kiran masu ilimin motsa jiki na motsa jiki ko PT a takaice. 

Suna aiki tare da 'yan wasa da kuma daidaikun mutane waɗanda wataƙila sun fuskanci rashin lafiyar jiki don ba da kulawa, rubuta aikin motsa jiki da kuma ilmantar da irin waɗannan mutane. 

Waɗannan ƙwararrun ƙwararrun likitoci suna ƙididdigewa da magance duk wani rashin daidaituwa a cikin ayyukan jiki daga haɗari, rauni ko nakasa.

15. Likitan mata da mata

Matsakaicin Albashi: $208,000

Wadannan kwararrun likitocin ne ke da alhakin taimaka wa mata masu juna biyu su haifi ‘ya’yansu. Suna kula da mata masu ciki a lokacin da suke ciki har zuwa lokacin haihuwa. 

Likitocin mahaifa ƙwararrun tiyata ne waɗanda suka fi mai da hankali kan haihuwa. Yayin da likitan mata ke yin aiki da yawa game da lafiyar haihuwa na mata da tabbatar da cewa sun dace da lafiya don haihuwa. 

Likitocin mata da masu haihuwa wani lokaci ana kiransu OB-GYNs duk da haka, dole ne ka zama likitan mata kafin ka zama likitan mahaifa.

16. Masanin sauti 

Matsakaicin Albashi: $81,030

Daga sunan Masanin jin sauti, ƙila ka riga ka sami fahimtar menene aikin likitancin su. 

Duk da haka, har yanzu za ku ji ɗan ƙarin bayani game da su anan. Masanan sauti suna shiga cikin ji da daidaita al'amurran kiwon lafiya da yanayi. 

Ayyukansu na iya haɗawa da:

  • Binciken ji na majiyyaci da ma'auni.
  • Ƙididdigewa da gudanar da hanyoyin agaji
  • Bayar da kayan aikin ji ga marasa lafiya masu nakasa.

17. Likitan jinya

Matsakaicin Albashi: $134,300

Likitoci a wasu lokuta ana kiransu Likitoci na likitancin nakasa ƙwararrun likitoci ne waɗanda suka ƙware wajen kula da yanayin lafiyar ƙafa.

Wadannan ƙwararrun likitocin sun shiga cikin bincike, bincike da kuma aikin tiyata na kusurwa, ƙafa da ƙafa don mayar da su zuwa tsarin su na asali bayan rashin lafiya.

Podiatry babban reshe ne na magani wanda ke magance nau'ikan yanayi masu alaƙa da ƙafa ta amfani da duka hanyoyin tiyata da marasa tiyata.

18. Masu aikin gyaran jiki 

Matsakaicin Albashi: $70,720

Chiropractors likitoci ne da ke da alhakin kula da marasa lafiya da matsalolin tsarin musculoskeletal.

Suna aiwatar da gyare-gyare na kashin baya a kan marasa lafiya kuma suna amfani da magudin hannu don taimakawa marasa lafiya magance waɗannan matsalolin kiwon lafiya.

Wadannan masu sana'a suna aiki tare da babban rukuni na mutane akan al'amuran kiwon lafiya da suka shafi jijiyoyi, tsokoki, ligament, kasusuwa da dai sauransu.

19. Orthodonists 

Matsakaicin Albashi: $208,000

Ana ɗaukar waɗannan likitocin ƙwararrun hakori saboda ayyukansu sun faɗi ƙarƙashin bakan Lafiyar hakori. 

Orthodontists ne ke da alhakin gyara rashin daidaituwa a cikin hakora da jaws. Suna gyara matsalolin haƙori kamar ƙasƙanci da ciji. 

Marasa lafiya waɗanda ke buƙatar gyara haƙoransu galibi suna halartar likitocin Orthodont waɗanda ke amfani da takalmin gyaran kafa don irin wannan gyaran gyaran.

20. Ungozoma

Matsakaicin Albashi: $111,130

A wasu lokuta ana kiran ungozoma a matsayin APRNs wanda ke nufin ma'aikatan jinya masu rijista. 

Ayyukansu na iya rikicewa da na Likitocin Gynecologists da Obstetricians, amma ba iri ɗaya bane. Ungozoma za su iya taimaka wa mata su haihu, amma ba za su iya yin tiyata ba.

Waɗannan ƙwararrun ma'aikatan aikin jinya masu rijista suna gudanar da gwaje-gwaje na lokaci-lokaci tare da mata masu shekaru daban-daban. Suna iya yin gwajin ciki, duban lokacin haila da sauran fannonin kiwon lafiya ga mata.

21. Likitan tabin hankali

Matsakaicin Albashi: $208,000

Likitoci masu tabin hankali su ne likitocin da ke da alhakin lamuran da suka shafi yanayin lafiyar hankali. 

Daga cikin wasu nauyi, likitocin masu tabin hankali suna gudanar da bincike, tantance lafiyar marasa lafiya da ƙirƙirar tsarin jiyya ga majiyyatan su. 

Don zama likitan hauka, dole ne ka wuce ta hanyar a makarantar likita kuma ya kammala shirin zama na likitancin tabin hankali.

22. Likitancin Aiki

Matsakaicin Albashi: $ 86,280

Masu aikin kwantar da hankali na aiki suna aiki tare da marasa lafiya waɗanda ke magance batutuwa daban-daban ciki har da jiki, tunani, tunani da dai sauransu. 

Masu sana'a waɗanda ke aikin kwantar da hankali suna aiki tare da marasa lafiya don tabbatar da cewa suna iya yin aiki yadda ya kamata kuma su kai ga wasu manufofi. 

Za su iya gudanar da gwaje-gwaje na yau da kullun ga marasa lafiya, bayan haka za su iya sanin nau'in magani ko maganin da za su kasance masu amfani ga majiyyaci dangane da yanayinsa.

23. Likita Radiation

Matsakaicin Albashi: $86,850

Yawancin lokaci, Likitan Oncologists da Dosimetrists suna shirya shirin jiyya ga marasa lafiya waɗanda za su iya samun yanayin da ke buƙatar radiation kuma Radiation Therapist yana aiwatar da waɗannan tsare-tsaren. 

Kwararrun likitocin a wannan fannin suna aiki da injina da yawa don taimaka musu su guje wa kuskure yayin da suke kula da majinyata. Suna amfani da injina kamar; Mazugi na lissafta tomography, CAT scans, X-rays, immobilisation na'urorin da dai sauransu. 

Masana ilimin Radiation sun kafa waɗannan injunan don gudanar da daidaitaccen adadin radiation ga majiyyatan su.

24. Likitan Magana-Harshe

Matsakaicin Albashi: $ 80,480

Likitocin Magana-Harshe ne ke da alhakin ganowa da kuma kula da mutanen da ke da wahalar magana. 

Suna kuma kula da marasa lafiya waɗanda za su iya fuskantar wahalar haɗiye, waɗanda ke fama da bugun jini da wahalar magana, mutanen da ke yin tuntuɓe da sauransu.

Waɗannan ƙwararrun likitocin kuma ana san su da masu ilimin magana kuma suna aiki a cikin tsarin kiwon lafiya daban-daban da marasa lafiya. 

25. Likitan prosthodontist

Matsakaicin Albashi: $ 208,000

Idan kuna tunanin maye gurbin haƙoranku, kuna iya son sanin waɗannan likitocin. 

Waɗannan ƙwararrun likitocin an san su da kula da mutanen da ƙila sun rasa haƙori ɗaya ko biyu, suna da matsala da haƙora ko mutanen da ke son yin aiki kan murmushinsu.  

Suna kuma aiki tare da masu ciwon daji bayan magani don lura da wahalar da za su iya samu da hakora, sadarwa ko ciyarwa.

FAQs Game da Ayyukan Likita Masu Mahimmanci a Duniya

1. Nawa ne mafi girman albashin likitocin maganin sa barci?

Matsakaicin Matsakaicin Albashi na masu aikin jinya $208,000. Wannan kiyasi ne da aka ƙididdigewa daga jimillar adadin albashin da wasu likitocin maganin sa barci suka samu.

2. Wane irin likitan rediyo ne ya fi samun Kudi?

Radiation Oncologists wani lokaci ana ɗaukarsa a matsayin manyan masu samun kuɗi na masu aikin rediyo waɗanda ke samun matsakaicin $300k zuwa $500k kowace shekara.

3. Ta yaya zan fara aiki a fannin likitanci?

Akwai hanyoyi daban-daban da za a ɗauka, amma mafi yawanci yana bin jerin abubuwan da ke ƙasa: ✓ Samun digiri na pre-med ko kimiyya. ✓ Sami aikin da ya shafi likita ko horon horo. ✓Rubuta gwajin shigar ku don kwalejin likita. ✓ Shiga makarantar likitanci ✓A shigar da ku a wurin likita don zama. ✓Yi jarrabawar lasisin likita ✓ Zama Likita.

4. Menene aikin likita mafi sauƙi don shiga?

Phlebotomy. Mutane suna la'akari da Phlebotomy filin likita mafi sauƙi don shiga saboda da kuma yin aiki. Wasu horon ku na iya gudana akan layi, kuma ana iya shirya ku don jarrabawar lasisin jihar ku a cikin shekara ɗaya ko ƙasa da haka ta hanyar ingantaccen shiri.

Karanta Har ila yau

Kammalawa 

Don haka ana iya samun sana'o'i da yawa tare da babban albashi da cikar ƙwararru a fannin likitanci. Koyaya, don zama ƙwararren likita, dole ne ku bi horo da buƙatun da suka dace.

Ɗaya daga cikin irin waɗannan buƙatun shine samun ingantaccen ilimin likitanci da horo na aiki wanda zai ba ku damar yin aikin da sana'a ke buƙata. 

Kasancewar kwararren likita ba wasa ba ne domin rayuwar mutane za ta kasance a hannunka. Idan kun rike shi cikin rashin kulawa, yana iya jawo sakamako. 

Wannan shine dalilin da ya sa muka sanya duk lokacinmu da ƙoƙarinmu don samar da wannan albarkatu da sauran albarkatu masu mahimmanci akan shafin yanar gizon ku.

Kuna iya duba wasu labaran da suka dace akan blog kafin ku tafi. Muna muku fatan Alheri.