Nazarin a Turai

0
5999
Nazarin a Turai
Nazarin a Turai

Turai, wata nahiya mai daɗaɗɗen al'adu, alheri, da fara'a tana da ban tsoro. Ga yawancin ɗaliban ƙasashen duniya, yin karatu a Turai zai zama mafarkin gaskiya.

Samun ilimi a jami'ar Turai babban zaɓi ne kuma yawancin jami'o'in Turai suna zaɓaɓɓun ɗalibansu.

Turai tana ba da zaɓuɓɓuka sama da dubu da dama don digiri na farko, masters, Ph.D., da shirye-shiryen musayar gajeren lokaci ga ɗaliban ƙasashen duniya. Zaɓin yin karatu a Turai shine yanke shawara ɗaya wanda ɗaliban ƙasashen duniya a matsayin waɗanda suka kammala karatun digiri za su sauƙaƙa lokaci da lokaci ko da bayan barin nahiyar.

Kwarewar Turai ba a taɓa mantawa da ita gaba ɗaya ba. Siffa ɗaya ta musamman na Jami'o'in Turai shine cewa sun sami ci gaba sosai a fannoni daban-daban kuma suna buɗewa da maraba ga ɗalibai na duniya da baƙi gabaɗaya. Cibiyoyin da ake yabawa a duniya kamar Harvard da Oxford cibiyoyi ne na alfarma na nahiyar Turai.

Me yasa Karatu a Turai?

Zaɓin yin karatu a Turai na iya taimaka muku ci gaba a cikin tafiye-tafiyen karatu da aiki. Galibi idan aka ambaci sunan cibiyar, kuna ɗaukar hankalin masu sauraro, ma'aikaci, ko abokin kasuwanci mai zuwa.

Turai tana da wasu fitattun tsarin ilimi don shirye-shirye daban-daban. A Switzerland, akwai mafi kyawun tsari don Ilimin Gudanar da Otal da Yawon shakatawa, a Faransa, fitattun kayan kwalliya, zane-zane, darussan abinci, da darussan kasuwanci kuma a cikin Jamus? Ilimin injiniya mai inganci a mafi ƙarancin kuɗin koyarwa koyaushe.

Don haka me zai hana a yi karatu a Turai?

Nazarin a Turai

Ga dalibin da ke son yin karatu a Turai, kuna buƙatar fahimtar tsarin ilimi a Turai da yadda manyan cibiyoyi a Turai ke aiki.

Anan, zamu fara duba tsarin ilimi na Turai.

Tsarin Ilimi na Turai

Babu Tsarin Ilimi iri ɗaya a cikin cibiyoyin ilimi na Turai. Babu wata hukuma ta duniya da za ta tsara, tsoma baki ko sanya takamaiman buƙatu game da tsarin ilimi a kowace ƙasashen Turai. A maimakon haka, kowace ƙasa an ba ta damar haɓakawa da daidaita tsarin karatunta da tsarin karatunta daidai da al'ummarta.

Yawancin ra'ayoyi da sabbin abubuwa ana musayar su a cikin ƙasashe kuma tare da wannan, cibiyoyin ilimi na kowace ƙasa suna haɓaka lokaci guda amma ɗaya ɗaya.

Don haka, tsarin ilimi tsakanin ƙasashen Turai biyu na iya bambanta amma yana da kamanceceniya. Duk da cewa ba a tsoma baki a cikin tsarin ilimi da manufofin mutum ɗaya, ilimi yana samun goyon baya sosai daga hukumomin duniya kamar Majalisar Dinkin Duniya, Tarayyar Turai, Majalisar Turai, da UNESCO.

A ƙasa, za mu bincika tsarin ilimi na wasu ƙasashen Turai biyu.

Tsarin Ilimi a Burtaniya

A Burtaniya, yara sun fara karatu tun suna shekara biyar. Makarantar Firamare, Sakandare (daidai da manyan makarantun sakandaren da aka riga aka rufe) da sakandare wajibi ne ga kowane yaro.
Ci gaba da karatun ku zuwa Babban Ilimi zaɓi ne kuma ga yawancin cibiyoyi, ɗalibai suna shiga ta cancanta.

Tsarin Ilimi a Jamus

A Jamus, kamar yawancin ƙasashen Turai, yaron yana fara karatunsa tun daga makarantar firamare, ana kiran wannan matakin da Grundschule kuma ana koya wa yaro ƙwarewar rubutu, karatu, da lissafi. Lokacin da aka kammala Grundschule, ɗalibin zai zaɓi daga ɗayan cibiyoyi uku masu zuwa don ci gaba da karatunsu.

  1. Hauptschule: ilimi wanda ke shirya ɗalibin don yin aikin fasaha ko zane-zane kuma ya zama cikakke a cikinsu.
  2. Realschule: wannan ilimi ne wanda ke ba da ƙarin tsarin koyarwa mafi yawa don darussan da suka shafi kimiyya da harsunan waje.
  3. Gymnasium: Gymnasium yana fallasa ɗalibai ga darussa da yawa waɗanda ke shirya su don ilimin kwaleji.

Daliban da suka kammala makarantar motsa jiki ne kawai ke samun damar zuwa karatun koleji kuma su sami digiri.

Tsarin Ilimi a Faransa

Tsarin ilimi a Faransa ya raba matakan karatu zuwa matakai uku na tilas. Waɗannan matakai guda uku a cikin tsarin ilimi na Faransa sun haɗa da:

  1. L'école élémentaire- A wannan mataki yaron da ya fi ƙasa da shekaru shida yana shiga kuma ya tsunduma cikin rubuce-rubuce da ƙwarewar koyo.
  2. Koleji - wannan matakin yana fallasa yaron zuwa takamaiman batutuwa daban-daban.
  3. Le lyce - a wannan mataki dole ne dalibi ya zabi tsakanin makarantar sakandare ta shekaru uku (lycee) ko makarantar koyon sana'a (ƙwararrun lycee). Makarantar koyar da sana’o’i tana shirya ɗalibi don takamaiman aikin hannu, yayin da makarantar sakandare ke shirya ɗalibai don samun babban matakin ilimi. Daliban ƙwararru waɗanda ke son ci gaba da karatunsu dole ne su ƙara ƙarin karatun shekaru biyu don shirya su don mataki na gaba na ilimi.

Manyan Cibiyoyi a Turai

Yawancin jami'o'i a Turai an san su a duniya kuma sun yi wa kansu suna a cikin shekaru da yawa. Zaɓin karatu a jami'ar Turai yana ba ku damar ficewa daga taron.

Ba wai kawai waɗannan jami'o'in suna da martaba ba, har ma suna ba da mafi kyawun sabis na ilimi kuma ana ƙididdige su sosai a duniya. Tare da kwararar ɗalibai na ƙasashen duniya zuwa Turai, ilimi a wurin yana fallasa ku zuwa ga al'adu daban-daban kuma yana taimakawa haɓaka hanyar sadarwar ku ta duniya. Kwarewa mai kima.

A ƙasa akwai wasu manyan manyan Jami'o'in Turai waɗanda zaku so ku nema kuma ku sami digiri na ilimi.

Manyan Jami'o'i masu daraja don yin karatu a Turai

  1. Jami'ar Oxford
  2. Jami'ar Cambridge
  3. Kasuwancin Imperial College a London
  4. ETH Zurich
  5. Jami'ar Jami'ar London (UCL)
  6. EPFL
  7. Jami'ar Edinburgh
  8. Jami'ar Manchester
  9. Makarantar Tattalin Arziki ta London da Kimiyya Siyasa
  10. LMU Munich
  11. King's College London
  12. Jami’ar PSL
  13. Karolinska Cibiyar
  14. Jami'ar fasaha ta Munich
  15. Jami'ar Bologna
  16. Jami'ar Amsterdam
  17. Jami'ar Heidelberg
  18. KU Leuven
  19. Jami'ar Wageningen & Bincike
  20. Jami'ar Leiden
  21. Jami'ar Erasmus Rotterdam
  22. Jami'ar Fasaha ta Delft.
  1. Kasuwancin Kasuwanci
  2. harsunan Waje
  3. Culinary Arts
  4. Law
  5. Architecture
  6. Kimiyyar Kimiyya
  7. Harkokin Duniya
  8. Kimiyyar Kimiyya
  9. Finance
  10. Engineering
  11. Medicine
  12. Marketing.

Mafi kyawun ƙasashen da za a yi karatu a Turai

Kamar yadda akwai tsarin ilimi da yawa da kuma manufofin ilimi daban-daban ga kowace ƙasa a Turai, yakamata a sami ma'aunin fifiko wanda yakamata ya zama darajar karatu a wasu ƙasashe fiye da sauran.

Yanzu, wannan ba yana nufin cewa kowace ƙasashen Turai tana da cibiyoyin ilimi marasa inganci ba. Ba komai. Madadin wannan jeri da aka keɓe yana nuna muku mafi kyawun wurare waɗanda zaku so kuyi karatu idan kun zaɓi yin karatu a Turai.

1. Jamus

Shahararru ga ƙananan koyarwa ga manyan jami'o'i da kuma himma ga bincike da haɓakawa, karatu a Jamus yana gabatar da ɗayan mafi kyawun zaɓin da mutum zai iya yi don yin karatu a Turai. Wasu daga cikin shahararrun Jami'o'in Jamus sun haɗa da;

  • Jami'ar fasaha ta Munich
  • Ludwig-Maximilian Jami'ar Munich
  • Jami'ar Heidelberg
  • Jami'ar Humboldt ta Berlin.

2. Austria

An yi suna a duniya don ƙirƙira ta a cikin kiɗa, zane-zane, da gine-gine, ƙasar Ostiriya ta tsakiya tana gabatar da wani babban zaɓin wuri don karatu a Turai. Anan akwai wasu manyan cibiyoyin ilimi a Austria tare da ɗimbin shirye-shirye don bayarwa;

  • Jami'ar Vienna
  • Jami'ar Ghent
  • UCLouvain
  • Vrije Universiteit Brussel
  • Jami'ar Antwerp.

3. Kasar Ingila

Burtaniya, gida ga manyan manyan jami'o'i na tsawon shekaru wata ƙasa ce wacce tabbas yakamata ta kasance cikin wannan aikin. Yawancin cibiyoyin Burtaniya an san su da ƙwararrun ilimi. Wasu daga cikinsu sun hada da;

  • Jami'ar Oxford
  • Jami'ar Cambridge
  • Jami'ar College London
  • Jami'ar Edinburgh.

4. Poland

Shahararriyar kasancewar hanyar da ke tsakanin gabas da yammacin Turai, Poland tana ba da shirye-shiryen ilimi maras ƙarfi tare da manufofi masu ma'ana. Wasu daga cikin shahararrun jami'o'i a Poland sun haɗa da;

  • Jami’ar Jagiellonian
  • Jami'ar Warsaw
  • Jami'ar Fasaha ta Warsaw.

5. Netherlands

A cikin Netherlands, kodayake yawan jama'a na magana da Yaren mutanen Holland, ana yin tanadi ga ɗaliban da ke jin Ingilishi don a koya musu da Ingilishi. Ɗaya daga cikin ƙasashen Turai na farko da suka fara da wannan, sun jawo dalibai na duniya da yawa a cikin tsarin ilimin su kuma sun zama tukunyar girka don yawan al'adu.

Anan ga wasu daga cikin jami'o'in Dutch za ku ga ba makawa;

  • Jami'ar Groningen
  • Jami'ar Fasahar Eindhoven
  • Jami'ar Delta ta Fasaha
  • Jami'ar Amsterdam
  • Jami'ar Leiden.

6. Finland

An san tsarin ilimin Finnish a matsayin mafi kyau a duniya tare da matakan ilimi mafi girma da kuma hanya mai sauƙi don koyo. Ilimi mafi girma a Finland ya ƙunshi Polytechnics masu dacewa da sana'a da jami'o'in da suka dace da ilimi. Anan akwai wasu manyan jami'o'i masu daraja a Finland;

  • Jami'ar Helsinki
  • Jami'ar Aalto
  • Jami'ar Turku
  • Jami'ar Oulu.

7. Faransa

Babban birnin Faransa, birnin soyayya, Paris, abin mamaki ba birni ne da aka sani kawai da jajayen wardi da yawa. Har ila yau, birni ne inda ɗaliban ƙasashen waje da na gida suka buga littattafan.

Wanda aka sani da ɗayan mafi kyawun ƙasashe don karatu a Turai, karatu a Faransa yana ba ku zaɓi iri-iri tare da al'adun al'adu da yawa.

Wasu daga cikin mafi kyawun jami'o'inta sun haɗa da;

  • Jami'ar PSL (Jami'ar Kimiyya ta Paris et Lettres Research University)
  • Ecole Polytechnique (ParisTech)
  • Jami'ar Sorbonne
  • Kimiyya Po Paris.

8. Switzerland

Mai albarka tare da yanayi da kuma babban ilimin kasuwanci, Switzerland wani ƙarfi ne don la'akari da ilimin kasuwanci. Ba wai kawai za a fallasa ku ga kyawawan al'adun mutanen gida ba, za ku kuma fara koyon yadda ake sarrafa kasuwanci ta hanyar Swiss.

Anan ga wasu jami'o'in Swiss za ku sami ban sha'awa;

  • ETH Zurich
  • EPFL Cibiyar Fasaha ta Tarayya ta Lausanne
  • Jami'ar Zurich
  • Jami'ar Geneva.

Yin karatu a Turai ba tare da IELTS da TOEFL ba

Wasu jami'o'i a Turai ba sa buƙatar ɗaliban ƙasashen duniya su rubuta IELTS ko TOEFL, kafin yin aikace-aikace.

Anan akwai wasu jami'o'i don yin karatu a Turai ba tare da IELTS da TOEFL ba:

  • Jami'ar Fasaha ta Braunschweig (TU Braunschweig)
  • Free Jami'ar Berlin
  • Makarantar Kasuwancin Amurka, Paris
  • EBS Paris
  • Jami'ar Bologna
  • Jami'ar Polytechnic ta Milan
  • Medical University of Warsaw
  • Jami'ar Bialystok
  • Jami'ar Ghent.

Karatun Masters a Turai

Duk da samun manyan jami'o'i da yawa a duniya, Turai ta kasance ɗaya daga cikin nahiyoyin da ke da ƙarancin kuɗi don shirye-shiryen masters. Dalibai da yawa na ƙasashen duniya sun fi son samun ilimin masters ɗin su a cikin wata ƙasa ta Turai. Irin daraja da gadon da Turai ta gina ke nan a cikin shekaru aru-aru.

Don yin karatun digiri na biyu a Turai, ainihin abin da ake buƙata shine ƙwarewar Ingilishi da digiri na farko a cikin shirin sha'awa.

 Kammalawa:

Shin kuna sha'awar yin karatu a Turai kuma kuna buƙatar ƙarin bayani? Kada ku yi shakka, don amfani da sashin sharhi a ƙasa ko tuntube mu. Za mu yi farin cikin taimaka muku.

Muna yi muku fatan nasara a tafiyar ku ta ilimi. Sa'a!